Y sĩ có được mở phòng mạch không? 

      Chức năng bình luận bị tắt ở Y sĩ có được mở phòng mạch không? 

Y sĩ đang là một trong những ngành hót hàng đầu Việt Nam, được nhiều bạn trẻ theo đuổi. Vậy, Y sĩ có được mở phòng mạch hay không? 

Y sĩ là gì? 

Trước khi tìm hiểu vấn đề Y sĩ có được mở phòng mạch không thì bạn cần biết Y sĩ là gì? Y sĩ là ngành nghề hấp dẫn trong lĩnh vực Y khoa. Y sĩ được xem là “trợ lý đắc lực” của các Bác sĩ, giúp đỡ hết mình, san sẻ các công việc để các Bác sĩ tránh tình trạng “quá tải”.

Khi mà xã hội ngày càng phát triển thì nhu cầu chăm sóc sức khỏe của người dân ngày càng được nâng cao. Chính vì thế, nguồn nhân lực ngành Y sĩ ngày càng lớn và đây là cơ hội không thể tốt hơn để các cử nhân Y sĩ có cơ hội được trổ tài, thể hiện tài năng của mình ngay sau khi ra trường. 

Y sĩ có được mở phòng mạch không? Y sĩ có được mở phòng mạch không?

Nhiệm vụ chính của người Y sĩ đó chính là giải quyết các vấn đề liên quan tới văn phòng, hành chính. Họ cần cập nhật thông tin và tạo cuộc hẹn với các bệnh nhân, trả lời các cuộc gọi điện thoại, động viên bệnh nhân vượt qua khó khăn, nỗ lực vươn lên. Chưa dừng lại ở đó, các Y sĩ cần dõi theo, chú ý bệnh tình của các bệnh nhân để báo lại cho các bác sĩ. 

2. Y sĩ có được mở phòng mạch không? 

Ở thời điểm hiện tại, ngành Y sĩ được phân chia thành 2 cấp độ chính là Y sĩ chưa được cấp phép hành nghề và Y sĩ đã được đăng ký hành nghề. Vậy, các Y sĩ có được mở phòng mạch không? Đối với các Y sĩ được cấp phép hành nghề, họ sẽ có thể mở được phòng khám tư nhâm. 

Đối với các Y sĩ chưa được cấp phép hành nghề, họ sẽ phải làm việc dưới sự quản lý, giám sát của đội ngũ Bác sĩ, Điều dưỡng viên. Họ cũng chỉ làm các công việc giản đơn như làm hồ sơ xuất nhập viện cho các bệnh nhân, gọi điện thoại và hẹn lịch bệnh nhân, động viên và hỏi thăm sức khỏe bệnh nhân,…

Y sĩ có được mở phòng mạch không? Để thành lập một phòng khám tư nhân, người đứng đầu phải sở hữu, thỏa mãn những điều kiện sau đây: 

Phải có chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh

Những điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh: 

a. Có bằng cấp chuyên môn phù hợp với hình thức tổ chức phòng khám theo quy định. 

b. Từng có thời gian khám chữa bệnh tại các cơ sở y tế, bệnh viện tư nhân theo quy định tại khoản 3 của các điều 17 và 22 – Pháp lệnh Hành nghề y, dược như sau:

Đã qua thực hành 5 năm đối với các hình thức tổ chức hành nghề như sau: 

  • Bệnh viện chuyên khoa, bệnh viện đa khoa; Nhà hộ sinh; Phòng khám chuyên khoa, đa khoa;
  • Dịch vụ cơ vận chuyển bệnh nhân trong nước và ra nước ngoài;
  • Phòng chẩn trị y học cổ truyền; Bệnh viện y học cổ truyền;
  • Cơ sở dịch vụ điều dưỡng, điều trị, phục hồi chức năng bằng phương pháp châm cứu, dưỡng sinh, xoa bóp day ấn huyệt, khí công, xông hơi thuốc của y học cổ truyền; 
  • Trung tâm kế thừa, ứng dụng y dược học cổ truyền (khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 21 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền; 

Điều kiện Y sĩ có được mở phòng mạchĐiều kiện Y sĩ có được mở phòng mạch

Đã qua thực hành 2 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề như sau: 

  • Cơ sở dịch vụ Y tế tại các bệnh viện, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. 
  • Cơ sở kinh doanh thuốc thành phẩm y học cổ truyền,
  • Cơ sở kinh doanh thuốc phiến y học cổ truyền,
  • Cơ sở kinh doanh dược liệu chưa bào chế, đại lý bán thuốc thành phẩm y học cổ truyền 

Phải sở hữu đạo đức nghề nghiệp tốt, không thuộc những đối tượng không được cấp Chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh tư nhân:

Những đối tượng sau sau đây sẽ không được cấp Chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh tư nhân: 

  • Đang trong thời gian bị cấm làm các công việc, hành nghề liên quan tới chăm sóc sức khỏe theo quyết định của Tòa án; 
  • Bị truy cứu trách nhiệm hình sự; 
  • Đang trong thời gian bị xử phạt, kỷ luật những vấn đề có liên quan tới chuyên môn Y Dược;
  • Hạn chế hoặc mất hành vi nhân sự;
  • Đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự của Tòa án. 

Có đầy đủ điều kiện về dụng cụ, trang thiết bị y tế,địa điểm và các điều kiện cần thiết khác theo quy định của Bộ Y tế.

Được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sức khỏe để có thể làm việc tại các cơ sở Y tế địa phương cũng như Trung ương.

Trên đây là bài viết của tác giả về vấn đề Y sĩ có được mở phòng mạch không nhằm giải đáp thắc mắc, mang tới quý độc giả những góc nhìn đa chiều và khách quan nhất. Các bạn cũng có thể chọn trường Cao đẳng Y Khoa Phạm Ngọc Thạch nếu thích ngành Y sĩ Y học cổ truyền, Dược học hay Điều dưỡng. Chúc các bạn may mắn, thành công và tràn đầy nhiệt huyết.

5 (100%) 2 votes